Chuyên Giúp ViệcChuyên Giúp Việc
089.898.1357
089.898.1357
7h00 - 21h00
Hà Nội

Chủ Nhà Có Được Giữ Giấy Tờ Tùy Thân Của Người Giúp Việc Không?

  • Trang Chủ
  • Tin Tức
  • Chủ Nhà Có Được Giữ Giấy Tờ Tùy Thân Của Người Giúp Việc Không?
 

Người giúp việc gia đình đóng một vai trò quan trọng trong cuộc sống của nhiều gia đình trên khắp thế giới. Tuy nhiên, có nhiều câu hỏi và tranh luận về quyền lợi, trách nhiệm, và quyền riêng tư của họ. Trong bài viết này, Chuyên Giúp Việc sẽ tập trung vào một vấn đề quan trọng: “Chủ nhà có được phép giữ giấy tờ tùy thân của người giúp việc không?”

Những quyền lợi cơ bản của người giúp việc

– Được hưởng lương phù hợp trên cơ sở thỏa thuận với người sử dụng lao động;

– Được nhận khoản tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế từ người sử dụng lao động theo quy định pháp luật để tự lo bảo hiểm

– Được bố trí chỗ ăn, ở sạch sẽ hợp vệ sinh nếu có thỏa thuận

– Được người sử dụng lao động trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

Những hành vi nào bị cấm khi thuê người giúp việc?

Theo điều 165 Bộ luật lao động 2019 quy định về các hành vi bị cấm khi thuê người giúp việc:

  • Ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động, dùng vũ lực đối với lao động là người giúp việc gia đình.
  • Giao việc cho người giúp việc gia đình không theo hợp đồng lao động.
  • Giữ giấy tờ tùy thân của người lao động.
Những hành vi nào bị cấm khi thuê người giúp việc?
Những hành vi nào bị cấm khi thuê người giúp việc?

Chủ nhà có được phép giữ giấy tờ tùy thân của người giúp việc không?

Như vậy câu hỏi chủ nhà có được giữ giấy tờ của người giúp việc không đã có câu trả lời. Theo đó chủ nhà không được phép giữ giấy tờ của người giúp việc vì:

  • Người sử dụng lao động thường mong muốn biết rõ danh tính của người lao động, nhưng không được giữ giấy tờ tùy thân của người lao động, đặc biệt là người giúp việc gia đình.
  • Giấy tờ tùy thân bao gồm Thẻ căn cước nhân dân/ Chứng minh thư nhân dân, Hộ chiếu, là những giấy tờ cơ bản để thực hiện một số giao dịch như chuyển tiền tại ngân hàng, dự thi, …

Vì vậy chủ nhà không được phép giữ giấy tờ của người giúp việc.

Chủ nhà giữ giấy tờ tùy thân của người giúp việc bị xử phạt thế nào?

Theo điểm a khoản 3 Điều 30 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định về mức xử phạt đối với người vi phạm quy định về lao động là người giúp việc gia đình như sau:

  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    • Giữ giấy tờ tùy thân của lao động là người giúp việc gia đình;

Trên mặt pháp luật việc giữ giấy tờ tùy thân của người lao động giúp việc sẽ bị phát khá nặng. Biện pháp để khắc phục hậu quả này là người sử dụng lao động phải trả lại giấy tờ cho người lao đông.

Theo: Thư viện pháp luật

Mong rằng bài viết này sẽ mang đến những thông tin hữu ích cho cả chủ nhà và người lao động. Truy cập ngay Chuyên Giúp Việc để không bỏ lỡ những bài viết hấp dẫn nhất của chúng tôi. 

Xem thêm: 

 

Bài Viết Trước
Người Giúp Việc Có Được Tự Ý Nghỉ Việc Không?
Bài Viết Sau
Chủ Nhà Và Người Giúp Việc Có Cần Ký Kết Hợp Đồng Không?

Previous Post
Newer Post

Leave A Comment